Kenya: Globetrotter Ambaye Aliishia Kenya Kwa Ajali

Uso wa Bwana Mohammad Moghadamshad unaangaza wakati anajielezea kama “mzungu pekee” anayeishi katika eneo la Lucky Summer jijini Nairobi.

Amekuwa akiishi huko kwa miezi minne, amekuja Kenya kwa bahati mbaya. Wale wanaoishi karibu na kituo cha polisi cha Lucky Summer lazima wamezoea mzungu anayetabasamu kila wakati kwenye kiti cha magurudumu, ambaye ana mashati matatu tu, na ni msimulizi mzuri wa hadithi.

Mzaliwa wa Irani miaka 44 iliyopita, Bwana Moghadamshad yuko kwenye kiti cha magurudumu kwa sababu ana ugonjwa wa misuli, hali isiyoweza kupona ambayo hudhoofisha misuli ya mwili kwa muda, mwishowe huathiri utendaji wa mapafu na moyo wa mtu.

Aligunduliwa na hali hiyo akiwa na umri wa miaka 20, na daktari huyo alitabiri kuwa siku moja hatatembea peke yake tena – uwezekano ambao ulimwogopa Bw Moghadamshad.

Kuzorota imekuwa polepole na utabiri wa daktari ulitokea miaka miwili iliyopita wakati hakuweza tena kutembea peke yake na ilibidi atumie kiti cha magurudumu, akiwa ametumia kitembezi kwa muda.

Hivi sasa, misuli yake ya mkono ni dhaifu sana hivi kwamba hawezi kujiondolea chupa ya maji peke yake.

Ziara ya ulimwengu

“Sina muda mwingi,” Bw Moghadamshad, mtaalamu wa saikolojia, anaambia Mtindo wa Maisha. “Lakini sijali. Ubora wa maisha ndio muhimu kwangu, sio wingi.”

Yuko Kenya kwa sababu alikuwa akisafiri kote ulimwenguni kwa sehemu ili kujiondoa kutoka kwa mawazo juu ya hali yake, ambayo wakati mwingine ilipakana na kujiua. Alianza ziara yake ya ulimwengu na Amerika Kusini mnamo 2018 kabla ya kwenda Afrika Magharibi mnamo Septemba iliyopita.

Sio katika ndoto zake kali angeweza kujiona akiwa Kenya mnamo Machi 19. Ghana ilikuwa marudio yake, sio Kenya. Mnamo Machi 18, alikuwa ameondoka Liberia kwenda Ghana ndani ya ndege ya Kenya Airways (KQ).

Alikuwa nchini Liberia, nchi ya nane aliyokuwa akitembelea barani Afrika, wakati Covid-19 alikua janga la ulimwengu. Aliamua kurudi Ghana kwa sababu alikuwa na rafiki wa Irani huko. Kwa hivyo alichukua ndege ya KQ kutoka Liberia kwenda Ghana mnamo Machi 18, lakini aliishia Nairobi.

Hii ilikuwa kwa sababu Accra ilikuwa imefunga milango kwa wasio raia kama njia ya kupunguza coronavirus. KQ, inakabiliwa na jukumu la kumtunza mteja wake, ilijikuta imembeba Bw Moghadamshad kwenda Nairobi. Kufikia wakati huo, alikuwa hajaomba visa ya Kenya na hakujua mtu yeyote nchini Kenya. Wairani wanaweza kuomba visa wanapowasili Kenya, lakini mifumo hiyo haikuwa ikifanya kazi wakati huo.

Alikaa uwanja wa ndege kwa siku tisa, mbili kati ya hizo akalala karibu na vyoo. Anasema kwa siku hizo tisa, alikuwa “akielea” mwenye busara kwa sababu ilikuwa ngumu kujua ni nchi gani alikuwa kisheria.

Siku ya tatu hakuweza kuvumilia hali hiyo, na akajiweka sawa katika chumba cha biashara cha Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Jomo Kenyatta. Kwa bahati nzuri, mamlaka haikumtoa.

“Nilikwenda huko na nikasema sitatoka kwa sababu sikuweza kuendelea kulala karibu na vyoo,” anasema.

Anashukuru KQ kwa kumpatia chakula wakati wote huo. Baadaye, alilazwa Kenya kisha akahamishiwa karantini, kwanza huko Moi Girls Nairobi kisha baadaye katika Chuo Kikuu cha Kilimo na Teknolojia cha Jomo Kenyatta.

Vipimo vibaya

Baada ya majaribio matatu hasi, alikuwa huru kuondoka. Wakati huo alikuwa amemfikia Dk Jafar Barmaki, balozi wa Irani nchini Kenya, ambaye alimsaidia kupata mahali pa kukaa.

Lakini makazi hayakuwa ya bei rahisi, ikihitaji karibu Sh4,000 kwa usiku. Bwana Moghadamshad amekuwa akisafiri kwa bei rahisi, na hii haikuwa kiasi ambacho angeweza kumudu.

Na kwa hivyo alitumia Couchsurfing, jukwaa mkondoni ambapo mtalii anaweza kukaribishwa na mkazi bure. Imekuwa moja ya vifaa vyake vya kusafiri tangu alipoanza ziara ya ulimwengu. Alichapisha juu ya hali yake na kusubiri wachukuaji wowote.

Joseph Owino mwenye umri wa miaka ishirini na sita, mkazi wa Lucky Summer, pia ni mtumiaji wa Couchsurfing. Amesafiri maeneo mengi kote Afrika Mashariki, ambapo amekaribishwa bure, safari ya mwisho ikiwa Arusha ambapo alikaa na mwenyeji kwa wiki moja na siku tatu bila kulipa senti ya malazi.

Bw Owino anaambia Mtindo wa Maisha kuwa alipoona ombi la Bw Moghadamshad, alikuwa tayari kusaidia, lakini alikuwa na hofu yake. Hizi zilikuwa nyakati ambapo hofu ya Covid-19 ilikuwa katika viwango vya hysteric.

“Niliogopa,” anasema Bw Owino. “Lakini alinihakikishia kwamba alikuwa amepitia vipimo vitatu na alikuwa na barua zake, zote zikionyesha alikuwa hasi.”

Miezi minne

Aliamua kushauriana na mwenye nyumba, ambaye, kwa shukrani, alikubali ombi hilo.

Lakini kulikuwa na changamoto. Mahali alipoishi hakukuwa na muunganisho bora wa barabara. Hata kama Bwana Moghadamshad alikuja kwa teksi, ilimbidi ashuke mbali sana. Na hakuweza kutumia kiti chake cha magurudumu cha umeme kwenye kunyoosha hadi kwenye nyumba ya chumba kimoja ya Bw Owino kwa sababu ilikuwa na matope. “Ilinibidi kuzungumza na marafiki wangu wengine kunisaidia kumchukua kwenye kiti cha magurudumu,” anasema Bw Owino.

Alimwachia mgeni chumba chake cha kulala na tangu sasa akalala sebuleni kwake. Baadaye walihamia nyumba ya vyumba viwili na kuwezeshwa na Bwana Moghadamshad – Sh32,000 kwa kodi ya mwezi pamoja na amana.

Imekuwa miezi minne ya kujifunza vitu vipya kwa Irani, ambaye kauli mbiu ya maisha ni kuwa na furaha kila wakati, kama vile “kivuli” kwa jina lake kinamaanisha kwa lugha yake ya mama.

“Ninaamini katika ubinadamu; najaribu kuwa mzuri. Popote ninapoenda, ninajaribu kuwa mwema kwa watu, kuwasiliana vizuri nao,” anasema. “Nilikuja hapa kabisa kwa bahati mbaya, lakini nimefurahi sana sasa.”

Baada ya kumjulisha balozi huyo kuwa amepata makao huko Lucky Summer, mjumbe huyo alishangaza wakaazi siku moja alipojitokeza katika nyumba ya kawaida ya Bw Owino na chakula cha watu 45.

“Walileta misaada ya chakula na kugawanya kwa wakazi. Lilikuwa jambo zuri,” anasema Bw Owino.

Chanzo cha mapato

Bw Owino alikuwa akifanya kazi na NGO ambayo ilipunguza shughuli zake kwa sababu ya janga la Covid-19 na kwa hivyo hakuwa na chanzo cha mapato wakati aliwaruhusu Irani.

Wakati kukaribisha Couchsurfing ni bure, anasema Bw Moghadamshad – dhahiri sio mtu wa hali ya juu – aliamua kuingia ili kumsaidia kukidhi gharama zake.

Wakati mmoja, Irani pia ilitoa mtaji ambao walikuwa wakitumia kufungua duka.

“Ninajiambia kwamba ikiwa ningekataa ombi lake, maisha yangu yangekuwa na machafuko kwa sasa,” Bw Owino anafikiria. “Kwa kweli ni mtu mzuri. Kuwa kwake hapa kumechangia sana watu wanaoishi karibu, hata mimi mwenyewe.”

Bwana Moghadamshad hawezi kusaidia kutabasamu juu ya uzoefu huu: “Alinialika nyumbani kwake na nimekuwa nikikaa naye. Mimi ndiye mzungu pekee katika eneo hilo.”

Kwa kuwa nyumba ya Bw Owino haina TV wala friji, hii imekuwa ukweli wa falsafa ya kusafiri ya Irani ya kuishi na wenyeji kuwa na hisia halisi ya nchi anayotembelea.

Anashiriki uzoefu wake katika picha na video kupitia kushughulikia kwake Instagram, @ shaad.life.

“Nilitaka kusafiri kwa bei rahisi; sio kwenda hoteli au vituo vya kifahari,” anasema. Na hubeba mkoba mdogo tu kokote aendako; zenye mashati matatu tu, jozi tatu za suruali na vyoo vichache.

“Sihitaji kitu kingine chochote,” anasema, akibainisha kuwa aliwahi kubeba sanduku lakini akaitoa pamoja na mali wakati wa kusafiri Amerika Kusini.

“Nilikuwa na zaidi ya kilo 20 na kidogo kidogo, niligundua kuwa sikuwa nahitaji mzigo huo. Kwa hivyo, niliwatolea, haswa watu wa Venezuela. Walikuwa katika hali mbaya,” anasema.

Anawaona Wakenya kama furaha na msaada, ingawa haelewi ni kwanini wengi wao wanatarajia wazungu kuwapa msaada.

“Wengi wao wanafikiria kuwa watu weupe wana pesa nyingi. Sio kweli,” anasema, kabla ya kuendelea kujadili machafuko ya kiuchumi Iran inakabiliwa na vikwazo vya kibiashara na vyote.

Utunzaji wa muda

Ameolewa kwa miaka 15 na mwanamke anayeshikilia kiti cha magurudumu, mwanamume huyo aliyezaliwa Tehran amekuwa akipata pesa ingawa mashauriano mkondoni kama mwanasaikolojia. Hii ndio taaluma aliyokuwa amesoma chuo kikuu, na alikuwa mshauri hadi alipofungwa kwenye kiti cha magurudumu na akasimama kwa muda.

“Ilikuwa miaka miwili na nusu iliyopita nililazimika kukaa kwenye kiti cha magurudumu, na nilikuwa na huzuni. Hapo zamani, nilikuwa nimepanga kujiua siku ambayo niliketi kwenye kiti cha magurudumu. Kwa hivyo, niliacha kazi yangu na sikuchukua wateja kwa sababu nilisema, ‘Ikiwa nina unyogovu, ninawezaje kusaidia watu wenye unyogovu?’ “Anakumbuka Bw Moghadamshad.

Anaona pia kuwa ya kufurahisha kwamba Wakenya hawawezi kuweka wakati na miadi, kwa mfano mahojiano haya karibu na mgahawa wa Irani kwenye Soko la Kijiji, ambapo mwandishi anaonyesha karibu saa moja kuchelewa.

“Wanasema watakuja saa 3 usiku, wanakuja saa 4 usiku,” anasema, akicheka.

Ana wasiwasi pia kwamba Kenya na nchi nyingi za Kiafrika alizotembelea hazizingatii sana walemavu katika mifumo yao ya uchukuzi wa umma. Amekuwa akisafiri kwa basi au gari moshi katika nchi zingine, lakini hakuweza kufanya hivyo barani Afrika.

“Hapa, hakuna usafiri wa umma kuniwezesha kuitumia. Lazima nitumie teksi,” anasema. “Katika maeneo ambayo kuna mabasi ambayo naweza kuyatumia, ninawatumia. Amerika Kusini, ningeweza kuyatumia. Lakini Afrika, ni ngumu sana.”